Kiểm tra thực tập sư phạm của sinh viên tại trường THPT Quỳnh Lưu 1 và THPT Quỳnh Lưu 2
Thực hiện Kế hoạch số 322/ĐHV-ĐT ngày 26/03/2024 của Trường Đại học Vinh về việc kiểm tra thực tập sư phạm năm học 2023 – 2024, sáng ngày 29 tháng 3 năm 2024, đoàn công tác của Trường Đại học Vinh do PGS.TS Lê Đức Giang - trưởng khoa Hoá học, trưởng đoàn đã có buổi làm việc với Ban chỉ đạo thực tập sư phạm, tổ chuyên môn và sinh viên tại các trường THPT Quỳnh Lưu 1 và THPT Quỳnh Lưu 2. Đây là hoạt động nhằm tăng cường gắn kết giữa Nhà trường với các cơ sở giáo dục phổ thông, kịp thời nắm bắt tình hình thực tập sư phạm của sinh viên và tiếp nhận phản hồi để không ngừng cải tiến nâng cao chất lượng đào tạo.
Tại hai trường mà đoàn kiểm tra thực tập của trường Đại học Vinh đến làm việc, Ban Giám hiệu, Ban chỉ đạo thực tập sư phạm đã tổ chức chương trình làm việc bài bản, nghiêm túc, tạo điều kiện thuận lợi cho đoàn công tác thực hiện nhiệm vụ. Ban chỉ đạo thực tập đã báo cáo sơ kết về công tác thực tập của đoàn, trao đổi về tình hình triển khai các hoạt động thực tập, tổ chức các buổi dạy dự giờ đánh giá của giáo sinh thực tập và trao đổi chuyên môn của các tổ chuyên môn sau giờ dạy. Nhìn chung, hai đoàn sinh viên thực tập sư phạm tại trường THPT Quỳnh Lưu 1 và THPT Quỳnh Lưu 2 được đánh giá có chất lượng tốt, kế thừa và phát huy được truyền thống 65 năm đào tạo sư phạm của Trường Đại học Vinh. Hầu hết giáo sinh đều có tinh thần cầu thị, chủ động, nghiêm túc trong thực hiện các nhiệm vụ thực tập, tích cực tham gia các hoạt động do nhà trường tổ chức đặc biệt là hoạt động nhân dịp kỷ niệm ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh.
Ngoài làm việc với Ban chỉ đạo và sinh viên, Đoàn kiểm tra thực tập đã dự giờ dạy của giáo sinh các môn: Toán học, Tiếng Anh, Địa lí, Hoá học và sinh hoạt chuyên môn cùng các tổ chuyên môn tại Trường THPT Quỳnh Lưu 2. Qua các tiết dạy, các sinh viên đã thể hiện được năng lực thiết kế kế hoạch bài học, năng lực ứng dụng công nghệ thông tin và tổ chức các hoạt động học tập nhằmphát triển phẩm chất và năng lực học sinh. Mặt khác, các sinh viên cũngthể hiện sự tự tin, chững chạc, làm chủ bài giảng và linh hoạt trong quản lí lớp học. Các hoạt động học tập được tổ chức đa dạng, phát huy tính chủ động, tích cực học tập của học sinh vừa tạo không khí học tập sôi nổi, vừa đạt hiệu quả học tập cả về kiến thức và kĩ năng. Nhiều phương pháp dạy học, kĩ thuật dạy học tích cực được vận dụng có hiệu quả, phù hợp với thực tiễn tổ chức thực hiện Chương trình Giáo dục phổ thông 2018.
Bên cạnh đó, phản hồi của Ban chỉ đạo thực tập sư phạm, giáo viên hướng dẫn và tổ chuyên môn ở các trường về một số kĩ năng sinh viên cần tiếp tục rèn luyện, khắc phục là ý kiến quý báu đối với sinh viên cũng như công tác đào tạo, tổ chức thực tập của trường Đại học Vinh trong thời gian tiếp theo.
Một số hình ảnh tại buổi làm việc:
Thầy giáo Hồ Sỹ Nam Thắng- Hiệu trưởng, Trưởng ban chỉ đạo TTSP trường THPT Quỳnh Lưu 1 báo cáo tình hình đoàn thực tập
Sinh viên Ngô Thị Hoa – Trưởng đoàn Sinh viên thực tập tại Trường THPT Quỳnh Lưu 2 báo cáo kết quả
Ban chỉ đạo, đoàn kiểm tra và đoàn sinh viên thực tập sư phạm tại THPT Quỳnh Lưu 1
Ban chỉ đạo, đoàn kiểm tra và đoàn sinh viên thực tập sư phạm tại THPT Quỳnh Lưu 2
Trao đổi tình hình thực tập tại trường THPT Quỳnh Lưu 2
Dự giờ giáo sinh thực tập tại THPT Quỳnh Lưu 2
Tin bài và ảnh: Nguyễn Thị Việt Hà
- Sinh viên khóa 63 ngành Sư phạm Lịch sử hoàn thành chuyến Thực tế chuyên môn tại các tỉnh duyên hải miền TrungTin tức - Sự kiện22/07/2024
- Lễ tổng kết và tri ân của khóa 61 khoa Giáo dục Tiểu học - quy mô, trang trọng và ấn tượngTin tức - Sự kiện31/05/2024
- Tập huấn "Ứng dụng công cụ trí tuệ nhân tạo tạo sinh (Gen AI) trong dạy học tiếng Việt ở Tiểu học "Tin tức - Sự kiện31/05/2024
- TUYỂN SINH NGÀNH SƯ PHẠM ĐỊA LÍ - MỞ RA THẾ GIỚI CỦA TRI THỨC VÀ CƠ HỘI!Tin tức - Sự kiện31/05/2024
- CUỘC THI OLYMPIC LẬP TRÌNH DÀNH CHO SINH VIÊN TRƯỜNG ĐẠI HỌC VINH NĂM 2024Tin tức - Sự kiện08/05/2024
- HỘI THI OLYMPIC HÓA HỌC DÀNH CHO SINH VIÊN NĂM 2024Tin tức - Sự kiện08/05/2024
- Khoa Lịch sử tổ chức nhiều hoạt động kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ (1954 - 2024)Tin tức - Sự kiện08/05/2024
- Hội thi "Giảng viên dạy giỏi" trường Đại học Vinh năm học 2023 - 2024Tin tức - Sự kiện11/04/2024
- Sinh viên khóa 63 ngành Sư phạm Lịch sử hoàn thành chuyến Thực tế chuyên môn tại các tỉnh duyên hải miền TrungTin tức - Sự kiện22/07/2024
- Thông tin tuyển sinh trình độ Thạc Sỹ năm 2024 của Khoa Sinh học, Trường Sư phạm, trường Đại học VinhThông báo08/07/2024
- Phiên họp tổng kết năm học 2023 - 2024 của CLB Hồn ViệtHoạt động sinh viên11/06/2024
- Lễ tổng kết và tri ân của khóa 61 khoa Giáo dục Tiểu học - quy mô, trang trọng và ấn tượngTin tức - Sự kiện31/05/2024
- Tập huấn "Ứng dụng công cụ trí tuệ nhân tạo tạo sinh (Gen AI) trong dạy học tiếng Việt ở Tiểu học "Tin tức - Sự kiện31/05/2024
- TUYỂN SINH NGÀNH SƯ PHẠM ĐỊA LÍ - MỞ RA THẾ GIỚI CỦA TRI THỨC VÀ CƠ HỘI!Tin tức - Sự kiện31/05/2024
- CUỘC THI OLYMPIC LẬP TRÌNH DÀNH CHO SINH VIÊN TRƯỜNG ĐẠI HỌC VINH NĂM 2024Tin tức - Sự kiện08/05/2024
- HỘI THI OLYMPIC HÓA HỌC DÀNH CHO SINH VIÊN NĂM 2024Tin tức - Sự kiện08/05/2024